Xin cho biết, loại trang thông tin điện tử và mạng xã hội nào phải hoàn thành thủ tục cấp phép?

Kể từ ngày 3-10-2014, có lao lý quản trị trang thông tin điện tử và mạng xã hội bằng việc cấp phép. Xin cho biết, loại trang thông tin điện tử và mạng xã hội nào phải triển khai xong thủ tục cấp phép ?

Nội dung này được Báo TP. Hà Nội Mới tư vấn như sau:

Theo khoản 2, Điều 2, Thông tư 09/2014 / TT-BTTTT của Bộ Thông tin và Truyền thông lao lý chi tiết cụ thể về hoạt động giải trí quản trị, cung ứng, sử dụng thông tin trên trang thông tin điện tử và mạng xã hội, những trang thông tin điện tử phải cấp phép gồm :

a) Trang thông tin điện tử tổng hợp quy định tại khoản 2, Điều 20 Nghị định số 72/2013/NĐ-CP (trang thông tin điện tử tổng hợp là trang thông tin điện tử của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp cung cấp thông tin tổng hợp trên cơ sở trích dẫn nguyên văn, chính xác nguồn tin chính thức và ghi rõ tên tác giả hoặc tên cơ quan của nguồn tin chính thức, thời gian đã đăng, phát thông tin đó).

Các trang thông tin điện tử nội bộ, trang thông tin điện tử ứng dụng chuyên ngành, mạng xã hội khi cung ứng thông tin tổng hợp thì phải ý kiến đề nghị cấp phép như so với trang thông tin điện tử tổng hợp. Trang thông tin điện tử tổng hợp của cơ quan báo chí truyền thông : Cấp phép như so với trang thông tin điện tử tổng hợp .
b ) Mạng xã hội Các trang thông tin điện tử nội bộ, trang thông tin điện tử ứng dụng chuyên ngành, trang thông tin điện tử tổng hợp nếu thiết lập mạng xã hội phải đề xuất cấp phép như so với mạng xã hội. Tổ chức, doanh nghiệp thiết lập mạng xã hội chịu nghĩa vụ và trách nhiệm theo pháp luật của pháp lý về những nội dung thông tin do mình phân phối .

Để hoàn thành thủ tục cấp phép (quy định tại khoản 3, Điều 2 thông tư này), trang chủ của trang thông tin điện tử phải cung cấp đầy đủ các thông tin: Tên của tổ chức quản lý trang thông tin điện tử; tên cơ quan chủ quản (nếu có); địa chỉ liên lạc, thư điện tử, số điện thoại liên hệ, tên người chịu trách nhiệm quản lý nội dung.

Ngoài những nội dung trên, trang thông tin điện tử tổng hợp, trang thông tin điện tử tổng hợp của những cơ quan báo chí truyền thông, mạng xã hội phải ghi rõ số giấy phép đang còn hiệu lực thực thi hiện hành ; ngày, tháng, năm cấp ; cơ quan cấp phép .

Trang thông tin điện tử tổng hợp khi trích dẫn lại thông tin phải tuân theo quy định về nguồn tin được quy định tại khoản 18 Điều 3, khoản 2 Điều 20 Nghị định số 72/2013/NĐ-CP; không đăng tải ý kiến nhận xét, bình luận của độc giả về nội dung tin, bài được trích dẫn (trừ trang thông tin điện tử tổng hợp của cơ quan báo chí).

Sau 90 ngày, kể từ ngày giấy phép có hiệu lực hiện hành, nếu tổ chức triển khai, doanh nghiệp được cấp phép không thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp, mạng xã hội thì giấy phép không còn giá trị .
Trang thông tin điện tử tổng hợp, mạng xã hội đã được cấp phép khi có sự biến hóa chủ sở hữu trang thông tin điện tử tổng hợp, mạng xã hội thì phải thực thi những thủ tục như cấp mới theo lao lý tại thông tư này trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày chuyển giao. Hồ sơ cấp phép, ngoài những văn bản pháp luật tại Điều 6 thông tư này phải kèm theo bản gốc giấy phép đã được cấp .
VietBao. vn ( Theo_Hà Nội Mới )

Rate this post
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments